History

നെൽ‌സൺ റോലിയെല മണ്ടേല

Pinterest LinkedIn Tumblr

വർണ്ണവിവേചനങ്ങൾക്കെതിരെ ശക്തമായി പോരാടുകയും നിരവധി വർഷങ്ങൾ ജയിൽ ശിക്ഷ അനുഭവിക്കുകയും ചെയ്ത നെൽസൺ റോലിയെല മണ്ടേല ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ രാഷ്ട്ര പിതാവായാണ്  കണക്കാക്കപ്പെടുന്നത്. വിവേചന സർക്കാരിനെതിരെ വർണ്ണ-വംശ വ്യത്യാസമില്ലാതെ രാജ്യത്തെ എല്ലാ വിഭാഗങ്ങളിലുമുള്ള ജനങ്ങളേയും ഉൾപ്പെടുത്തി നടത്തിയ സമരങ്ങളിലൂടെ പൗരാവകാശ നേതാവായി മാറിയ മണ്ടേല ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ ആദ്യത്തെ ജനാധിപത്യ രീതിയിലൂടെ തെരെഞ്ഞടുക്കപ്പെട്ട പ്രസിഡണ്ടായി. 1994 മുതൽ 1999 വരെ അദ്ദേഹം പ്രസിഡണ്ട് പദവിയിലിരുന്നു.

1918 ജൂലൈ 18 ന് ഈസ്റ്റേൺ കേപ്പിലെ മെവെസു എന്ന ചെറിയ ഗ്രാമത്തിൽ തെമ്പു ഗോത്രത്തിലെ ഒരു രാജകുടുംബത്തിലാണ് മണ്ടേല ജനിച്ചത്. ഫോർട്ട് ഹെയർ സർവ്വകലാശാലയിലും, വിറ്റവാട്ടർസ്രാന്റ് സർവ്വകലാശാലയിലുമായി നിയമപഠനം പൂർത്തിയാക്കി. ജോഹന്നസ്ബർഗിൽ താമസിക്കുന്ന കാലഘട്ടത്തിൽത്തന്നെ സാമ്രാജ്യത്വവിരുദ്ധ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ തൽപ്പരനായിരുന്ന അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയത്തിലേക്കുള്ള പ്രവേശനം ആഫ്രിക്കൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്സിലൂടെ ആയിരുന്നു. ആഫ്രിക്കൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്സിന്റെ യുവജനസംഘടനയായ യൂത്ത് ലീഗിന്റെ സ്ഥാപകരിൽ പ്രമുഖനായിരുന്നു മണ്ടേല. 1948ലെ നാഷണൽ പാർട്ടിയുടെ കടുത്ത വർണ്ണവിവേചന കാലഘട്ടത്തിൽ മണ്ടേല, പാർട്ടിയിലെ പ്രമുഖസ്ഥാനത്തേക്ക് എത്തിച്ചേർന്നു. തുടക്കം തൊട്ടെ മഹാത്മാഗാന്ധിയുടെ ആശയങ്ങൾ മണ്ടേലയിൽ വലിയ സ്വാധീനം ചെലുത്തിയിരുന്നു.

എന്നാൽ പിന്നീട് അക്രമ സ്വഭാവത്തിലുള്ള സമരമാർഗ്ഗം സ്വീകരിച്ച അദ്ദേഹത്തെ രാജ്യദ്രോഹം പോലെയുള്ള കുറ്റങ്ങൾ ചുമത്തി നിരവധി തവണ ജയിലിലടച്ചിട്ടുണ്ട്. വിധ്വംസക പ്രവർത്തനം നടത്തി എന്നാരോപിച്ച് ജീവപര്യന്തം തടവിനു ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട മണ്ടേല 27 വർഷത്തോളമാണ് ജയിൽവാസം അനുഭവിച്ചത്. ആ സമയത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും റോബൻ ദ്വീപിലെ ജയിലിൽ ആയിരുന്നു അദ്ദേഹത്തെ പാർപ്പിച്ചത്. അപ്പോഴേക്കും  അദ്ദേഹം വർണ്ണവിവേചന വിരുദ്ധ പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ അന്താരാഷ്ട്ര ചിഹ്നമായി മാറിയിരുന്നു. ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ വർണ്ണവിവേചന സർക്കാരിനെതിരിൽ അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിൽ ഉയർന്ന സമ്മർദ്ദങ്ങളും ഉപരോധങ്ങളും കാരണം മണ്ടേലയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ വർണ്ണവിവേചന വിരുദ്ധ പ്രസ്ഥാനവും അന്താരാഷ്ട്ര ശ്രദ്ധ നേടി.

ആഫ്രിക്കൻ നാഷണൽ കോൺഗ്രസിന്റെയും അവരുടെ സായുധവിഭാഗമായ ഉംഖോണ്ടോ വിസിസ്‌വേയുടെയും നേതാവായിരുന്ന മണ്ടേലയെ വർണ്ണവിവേചനത്തെ എതിർത്തവർ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെയും സമത്വത്തിന്റേയും പ്രതീകമായി കരുതുമ്പോൾ, വർണ്ണവിവേചനത്തെ അനുകൂലിച്ചവർ അദ്ദേഹത്തെയും എ എൻ സിയെയും കമ്യൂണിസ്റ്റ്‌ തീവ്രവാദികളായാണു കരുതിയിരുന്നത്‌. 2008 ജൂലൈ വരെ അമേരിക്കൻ ഗവൺമെന്റ്‌, മണ്ടേലയെ തീവ്രവാദപട്ടികയിൽ‌ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരുന്നു‍. മണ്ടേലയുടെ വംശക്കാർ പ്രായത്തിൽ മുതിർന്നവരെ ബഹുമാനസൂചകമായി സംബോധന ചെയ്യുന്ന മാഡിബ എന്ന പേർ കൊണ്ടാണ് ദക്ഷിണാഫ്രിക്കക്കാർ മണ്ടേലയെ അഭിസംബോധന ചെയ്തിരുന്നത്.

വർണ്ണവിവേചനത്തിനെതിരായ വിജയകരമായ പോരാട്ടങ്ങളും,  പ്രാദേശികവും അന്തർദ്ദേശീയവുമായ സമ്മർദ്ദങ്ങളും കാരണം ഭരണവാഴ്‌ച അവസാനിപ്പിക്കാൻ സർക്കാർ നിർബന്ധിതരായി. 1990 ഫെബ്രുവരി 11 ന്, ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ പ്രസിഡന്റായിരുന്ന എഫ്.ഡബ്ല്യു. ഡി ക്ലർക്ക് നെൽസൺ മണ്ടേലയെ ജയിലിൽ നിന്ന് മോചിപ്പിച്ചു. വർണ്ണവിവേചന നിയമങ്ങൾ നിർത്തലാക്കുകയും  പൗരാവകാശ പ്രക്ഷോഭകരെ മോചിപ്പിക്കുകയും രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് നിയമസാധുത നൽകുകയും ചെയ്തുകൊണ്ട് വർണ്ണവിവേചനം അവസാനിപ്പിക്കാൻ അവർ ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിച്ചു. 1993 ൽ വർണ്ണവിവേചന ഭരണകൂടത്തെ സമാധാനപരമായി അവസാനിപ്പിച്ചതിനുള്ള അംഗീകാരമായി ലോകം ഇരുവരെയും നോബൽ സമ്മാനം നൽകി ആദരിച്ചു.

1994 ഏപ്രിൽ 27 നു ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ ജനാധിപത്യ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നു. വർണ്ണ-വംശ വ്യത്യാസമില്ലാതെ എല്ലാവർക്കും വോട്ടവകാശം ലഭിച്ച തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ANC പാർട്ടി വിജയിച്ചു. പാർട്ടിയുടെ നേതാവായ നെൽസൺ മണ്ടേല മെയ് 10 ന് ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയുടെ ആദ്യത്തെ കറുത്ത വർഗ്ഗക്കാരൻ പ്രസിഡന്റായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു.

BYLINES is an online publication and public-access archival repository offering expert analysis on wide variety of issues for academic and public audiences alike.

54 Comments

 1. You’ve made some good points there. I checked on the net to find out more about the issue and found most people will go along with your views on this website.

 2. Greetings! Very helpful advice within this post! It is the little changes that make the greatest changes. Thanks for sharing!

 3. This blog was… how do you say it? Relevant!! Finally I’ve found something that helped me. Kudos.

 4. Oh my goodness! Awesome article dude! Many thanks, However I am encountering troubles with your RSS. I don’t understand the reason why I cannot join it. Is there anybody getting similar RSS problems? Anyone that knows the solution will you kindly respond? Thanks!

 5. I’m very happy to find this website. I need to to thank you for your time due to this fantastic read!! I definitely loved every bit of it and i also have you book-marked to see new stuff in your blog.

 6. This is the right webpage for anyone who really wants to understand this topic. You know a whole lot its almost hard to argue with you (not that I really will need to…HaHa). You certainly put a new spin on a topic that’s been discussed for decades. Excellent stuff, just excellent.

 7. Spot on with this write-up, I honestly believe this web site needs a lot more attention. I’ll probably be back again to read through more, thanks for the info.

 8. Aw, this was a really good post. Finding the time and actual effort to make a very good article… but what can I say… I put things off a whole lot and don’t manage to get nearly anything done.

 9. Can I just say what a relief to seek out someone who really knows what theyre talking about on the internet. You positively know learn how to convey a problem to light and make it important. Extra individuals must read this and understand this facet of the story. I cant believe youre no more fashionable because you undoubtedly have the gift.

 10. After I initially left a comment I seem to have clicked the -Notify me when new comments are added- checkbox and now each time a comment is added I recieve four emails with the same comment. Perhaps there is a way you can remove me from that service? Kudos.

 11. After exploring a number of the articles on your website, I seriously appreciate your technique of writing a blog. I book marked it to my bookmark site list and will be checking back in the near future. Take a look at my website too and tell me what you think.

 12. My developer is trying to persuade me to move to .net
  from PHP. I have always disliked the idea because of the
  costs. But he’s tryiong none the less. I’ve
  been using Movable-type on a number of websites for about a year and am concerned about switching to another platform.
  I have heard excellent things about blogengine.net. Is there a way I can import
  all my wordpress content into it? Any help would be greatly appreciated!

  My blog … tracfone special

 13. You are so cool! I do not suppose I’ve truly read anything like that before. So wonderful to find somebody with unique thoughts on this subject matter. Really.. thanks for starting this up. This web site is one thing that’s needed on the web, someone with a bit of originality.

 14. You are so interesting! I do not think I have read anything like that before. So wonderful to find another person with original thoughts on this subject matter. Really.. thanks for starting this up. This web site is one thing that’s needed on the web, someone with some originality.

 15. Having read this I thought it was extremely informative. I appreciate you spending some time and energy to put this short article together. I once again find myself spending way too much time both reading and posting comments. But so what, it was still worth it!

 16. You ought to take part in a contest for one of the finest blogs on the internet. I’m going to recommend this web site!

 17. Good article! We will be linking to this great article on our site. Keep up the good writing.

Write A Comment